แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์        วิชาคณิตศาสตร์                     รหัสวิชา ค 15101

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5โรงเรียนบ้านหนองอ้อน้อย            ภาคเรียนที่2 ปีการศึกษา 2564

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1เรื่อง ร้อยละ                                                  เวลา ...... ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหา โดยใช้บัญญัติไตรยางค์  เวลา 3 ชั่วโมง

ผู้สอน ส..นะวมิณฑ์  ไผ่ป้อง                                                 วันที่

 


1. สาระและมาตรฐานการเรียนรู้

สาระที่ 1จำนวนและพีชคณิต

มาตรฐาน ค 1.1เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของจำนวน ผลที่เกิดขึ้นจากการดำเนินการ สมบัติของการดำเนินการ และนำไปใช้

2. ตัวชี้วัด

1.1ป.5/2แสดงวิธีหาคําตอบของโจทยปญหาโดยใชบัญญัติไตรยางศ

3. สาระสำคัญ

1. โจทย์ปัญหาการคูณและการหารที่แสดงความสัมพันธ์ระหว่างปริมาณสิ่ง2 สิ่ง สิ่งละ 2จำนวนโดยโจทย์กำหนดปริมาณของสิ่ง 2สิ่ง สิ่งหนึ่งกำหนดให้ 2จำนวนอีกสิ่งหนึ่งกำหนดให้ 1จำนวนอีก 1จำนวนที่เหลืออาจหาได้โดยใช้ บัญญัติไตรยางศ์

2. การแก้โจทย์ปัญหาโดยใช้บัญญัติไตรยางศ์ จะต้องเขียนความสัมพันธ์ระหว่างปริมาณของสิ่ง 2สิ่ง ตามโจทย์กำหนด โดยให้จำนวนของสิ่งที่ต้องการหาไว้ทางขวา

4.จุดประสงค์การเรียนรู้

1. เพื่อให้นักเรียนสามารถวิเคราะห์โจทย์ปัญหา ใช้บัญญัติไตรยางศ์ในการหาคำตอบ และแสดงวิธีทำพร้อมทั้งตรวจสอบ (K)

2. เพื่อให้นักเรียนสามารถ  แก้ปัญหา ให้เหตุผล (P)

3. สื่อสาร สื่อความหมายทางคณิตศาสตร์ (A)

5. สาระการเรียนรู้

การคูณและการหารที่แสดงความสัมพันธ์ระหว่างปริมาณสิ่ง 2 สิ่ง สิ่งละ 2 จำนวน โดยใช้บัญญัติไตรยางศ์

6. กระบวนการทางคณิตศาสตร์

1. การแก้ปัญหา

2. การสื่อสารและการสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์

3. การให้เหตุผล

7. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

8. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน

9. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนํา

1. ครูและนักเรียนช่วยกันวิเคราะห์โจทย์และเขียนบรรทัดแรกของบัญญัติไตรยางศ์แต่ละข้อ เช่น

1) มะนาวแต่ละผลราคาเท่ากันซื้อมะนาว30 ผล จ่ายเงิน 105บาท ถ้าซื้อมะนาว 70ผล จะต้องจ่ายเงินเท่าไร (ซื้อมะนาว30 ผล จะต้องจ่ายเงิน 105บาท)

2) จัดดอกไม้ใส่แจกันใบละจำนวนเท่าๆ กัน แจกัน 12ใบ ใช้ดอกไม้ 154ดอก ถ้าจัดใส่แจกัน 18ใบ จะต้องใช้ดอกไม้กี่ดอก (แจกัน12 ใบ ใช้ดอกไม้ 154ดอก)

3) ส้มโอแต่ละผล ขายในราคาเท่ากัน ส้มโอ 5ผล ราคา 200บาท ซื้อส้มโอ 8ผลต้องจ่ายเงินเท่าไร

(ส้มโอ 5ผล ราคา 200บาท)

4) มะม่วงแต่ละผลขายในราคาเท่ากัน แม่ค้าขายมะม่วง 12ผล ราคา 300บาท ถ้าแม่ค้าขายมะม่วงได้เงิน 600บาท แม่ค้าจะขายมะม่วงได้กี่ผล (แม่ค้าได้เงิน300 บาท จากการขายมะม่วง 12ผล)

5) อ้อยอ่านหนังสือแต่ละหน้าใช้เวลาเท่ากัน อ้อยอ่านหนังสือ 20หน้า ใช้เวลา 6 นาที วันนี้อ้อยอ่านหนังสือนาน 42นาที อ้อยอ่านหนังสือได้ทั้งหมดกี่หน้า (ในเวลา6 นาที อ้อยอ่านหนังสือได้ 20หน้า)

ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายว่าจากโจทย์ที่กำหนดให้ จะเห็นได้ว่า สิ่งที่โจทย์ต้องการหาจะไว้ทางขวาเสมอ

ขั้นสอน

2. จากโจทย์ข้อ 1ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม มาสุ่มหยิบโจทย์ปัญหาไปกลุ่มละ 1 ข้อ แสดงวิธีทำและหาคำตอบในกระดาษ เมื่อทุกกลุ่มแสดงวิธีทำและหาคำตอบเสร็จแล้ว ให้นำกระดาษโปสเตอร์มาติดบนกระดาน โดยครูตรวจสอบความถูกต้อง ถ้ากลุ่มใดแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้ไม่ถูกต้องหรือทำไม่ได้ ครูอาจใช้การถามตอบเพื่อให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายการแสดงวิธีทำและหาคำตอบและร่วมกันเฉลยความถูกต้อง เช่น

1) มะนาวแต่ละผล ราคาเท่ากัน ซื้อมะนาว 30 ผล จ่ายเงิน 105 บาท ถ้าซื้อมะนาว

70 ผล จะต้องจ่ายเงินเท่าไร

วิธีทำ ซื้อมะนาว 30 ผล จ่ายเงิน 105 บาท

ซื้อมะนาว 1 ผล จ่ายเงิน 105 ÷ 30 = บาท

ถ้าซื้อมะนาว 70 ผล ต้องจ่ายเงิน 70 x = = 245 บาท

ตอบ ซื้อมะนาว ๗๐ ผล จะต้องจ่ายเงิน ๒๔๕ บาท

 

เมื่อนักเรียนหาคำตอบได้แล้ว ครูควรให้นักเรียนตรวจสอบความถูกต้องของคำตอบ เช่น

ซื้อมะนาว 30 ผล จ่ายเงิน 105 บาท

ซื้อมะนาว 60 ผล จ่ายเงิน 210 บาท

จากซื้อมะนาว 30 ผล จ่ายเงิน 105 บาท

ซื้อมะนาว 10 ผล จ่ายเงิน 35 บาท

ดังนั้น ซื้อมะนาว 60 + 10 = 70 ผล ต้องจ่ายเงิน 210 + 35 = 245 บาท

2) จัดดอกไม้ใส่แจกันใบละจำนวนเท่าๆ กัน แจกัน 12 ใบ ใช้ดอกไม้ 154 ดอก ถ้าจัดใส่แจกัน 18 ใบ จะต้องใช้ดอกไม้กี่ดอก

วิธีทำ แจกัน 12 ใบ ใช้ดอกไม้ 154 ดอก

ถ้าแจกัน 1 ใบ ใช้ดอกไม้ 154 ÷ 12 = ดอก

ถ้าแจกัน 18 ใบ ใช้ดอกไม้ 18x = = 231 ดอก

ตอบ จัดดอกไม้ใส่แจกัน ๑๘ ใบ จะต้องใช้ดอกไม้ ๒๓๑ ดอก

เมื่อนักเรียนหาคำตอบได้แล้ว ครูควรให้นักเรียนตรวจสอบความถูกต้องของคำตอบ เช่น

แจกัน 12 ใบ ใช้ดอกไม้ 154 ดอก

แจกัน 6 ใบ ใช้ดอกไม้ 77 ดอก

แจกัน 12 + 6 = 18 ใบ ใช้ดอกไม้ 154 + 77 = 231 ดอก

3) ส้มโอแต่ละผล ขายในราคาเท่ากัน ส้มโอ 5 ผล ราคา 200 บาท ซื้อส้มโอ 8 ผล จะต้องจ่ายเงินเท่าไร

วิธีทำ ส้มโอ 5 ผล ราคา 200 บาท

ถ้าส้มโอ 1 ผล ราคา 200 ÷ 5 = 40 บาท

ส้มโอ 8 ผล ราคา 8x 40 = 320 บาท

ตอบ ส้มโอ ๘ ผล ต้องจ่ายเงิน ๓๒๐ บาท

เมื่อนักเรียนหาคำตอบได้แล้ว ครูควรให้นักเรียนตรวจสอบความถูกต้องของคำตอบ เช่น

ส้มโอ 5 ผล ราคา 200 บาท

ส้มโอ 1 ผล ราคา 40 บาท

ส้มโอ 3 ผล ราคา 120 บาท

ดังนั้น ส้มโอ 5 + 3 = 8 ผล ราคา 200 + 120 = 320 บาท

4)มะม่วงแต่ละผลขายในราคาเท่ากัน แม่ค้าขายมะม่วง 12 ผล ราคา 300 บาท ถ้าแม่ค้าขายมะม่วงได้เงินมา 600 บาท แสดงว่าแม่ค้าขายมะม่วงได้กี่ผล

วิธีทำ ได้เงิน


บทความ
คณิตศาสตร์ ป.6 เปิดดู 29 ครั้ง

ช่องของ ครูนะวมิณฑ์ ไผ่ป้อง

โรงเรียนโรงเรียนบ้านหนองอ้อน้อย สพป.อุดรธานี เขต 1





ร้อยละและเศษส่วน



แสดงความคิดเห็น




การคูณทศนิยม
ชิตชัย โคตกะพี้
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 41 ครั้ง
My Classroom
อชิรญา พิมพ์ปัจฉิม
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 26 ครั้ง
มารู้จักเศษส่วนกันเถอะ
พิชามญชุ์ สาครเจริญ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 44 ครั้ง
คณิตศาสตร์
ประยงค์ บรรณเทศ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 56 ครั้ง
เศษส่วนป.6
ฐิตินันท์ พนมภูมิ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 34 ครั้ง
โจทย์ปัญหาร้อยละ
ชวิศา บุญพา
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 33 ครั้ง
หนังสืออิเล็กทรอนิกส์เรื่อง เศษส่วน
มะลิวรรณ ศรีอุทธา
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 41 ครั้ง
O-NET ป.6 ทศนิยม
Chanikan Nontanum
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 31 ครั้ง
ตัวหารร่วมมาก (ห.ร.ม.)
ศิรินภา โสภณ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 58 ครั้ง
ส่วนประกอบของวงกลม
ทิฆัมพร ไชโย
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 66 ครั้ง
ทศนิยม
หนึ่งฤทัย ชัยรส
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 39 ครั้ง
สามเหลี่ยมง่าย ๆ สไตล์ครูเค้ก คณิต ป.6
พรนภา สีหาทิพย์
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 42 ครั้ง
ทศนิยม
พัชยา เอี่ยมแจ้งพันธุ์
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 42 ครั้ง
หนังสืออิเล็กทรอนิกส์เรื่อง อัตราส่วนและร้อยละ
ธนโชติ สุวรรณโคตร
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 30 ครั้ง
โจทย์ปัญหาร้อยละ
ชวิศา บุญพา
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 31 ครั้ง
เรื่องเศษส่วน วิชาคณิตศาสตร์
นายอลงกรณ์ โรหิตาคนี
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 54 ครั้ง
ลักษณะของรูปสามเหลี่ยม (คณิตศาสตร์ ป.6 เล่ม 2 บ
สุพัตรา ด้วงคำจันทร์
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 46 ครั้ง
วิชาคณิตศาสตร์ ชั้น ป.6 เรื่อง การบวก ลบ คูณ หา
นายอลงกรณ์ โรหิตาคนี
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 27 ครั้ง
การหารทศนิยมด้วยทศนิยมหนึ่งตำแหน่ง
สุพัตรา ด้วงคำจันทร์
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 46 ครั้ง
วิชาคณิตศาสตร์ ชั้น ป.6 เรื่อง การบวก ลบ คูณ หา
ส้งกาส ลือดี
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 48 ครั้ง
แบบรูปและความสัมพันธ์
พงศ์พิทักษ์ จิตตะบุตร
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 37 ครั้ง
แผนการจัดการเรียนรู้
พิชามญชุ์ สาครเจริญ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 32 ครั้ง
การเขียนเศษส่วนในรูปทศนิยมด้วยการทำเศษส่วนให้เป
นายอลงกรณ์ โรหิตาคนี
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 40 ครั้ง
คณิตศาสตร์
ศรุตา พิชัยภูษิต
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 49 ครั้ง
ตัวประกอบของจำนวนนับ
พิชามญชุ์ สาครเจริญ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 35 ครั้ง
บทความ
หนึ่งฤทัย ชัยรส
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 43 ครั้ง
ทศนิยม
ชวิศา บุญพา
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 28 ครั้ง
คณิตศาสตร์
ยุทธการ ทหารนะ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 50 ครั้ง
รูปทรงเรขาคณิตสามมิติ
มะลิวรรณ ศรีอุทธา
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 43 ครั้ง
ทบทวนเศษส่วนที่เท่ากัน
วรรณารัตน์ ละอองเอกกุลภัค
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 49 ครั้ง
แบบฝึกทักษะ เรื่องรูปสามเหลี่ยม
ศรีประภา บุญหล่า
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 26 ครั้ง
แบบรูปและความสัมพันธ์
ศิรินภา โสภณ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 37 ครั้ง
ใบงานคณิตศาสตร์ เศษส่วน
ฐิตินันท์ พนมภูมิ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 43 ครั้ง
ตัวประกอบของจำนวนนับ คณิตศาสตร์ ป.6
ธนโชติ สุวรรณโคตร
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 51 ครั้ง
การเขียนเศษส่วนในรูปทศนิยม
ยุทธการ ทหารนะ
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 69 ครั้ง
บทความ
นะวมิณฑ์ ไผ่ป้อง
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 29 ครั้ง
แบบทดสอบหน่วยที่ 1 จำนวนนับ
ธนโชติ สุวรรณโคตร
คณิตศาสตร์... ป.6
เปิดดู 43 ครั้ง

OBEC PLAY Education Platform | Powered By Spirit Team