แผนการจัดการเรียนรู้

(การใช้เกมเพื่อการจัดการเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษพื้นฐาน ตามแนวการสอนภาษาอังกฤษ เพื่อการสื่อสาร (CLT)สำหรับนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 2โรงเรียนบ้านโพนงามหนองตุ)

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (อ12101) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 At home จำนวน 10 ชั่วโมง

เรื่อง Things in the house คาบเวลาเรียน 1 ชั่วโมง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สาระ มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัด

สาระที่ ๑ ภาษาเพื่อการสื่อสาร

มาตรฐาน ต ๑.๑ เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

ป.2/2 ระบุตัวอักษรและเสียง อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ และอ่านประโยคง่าย ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

มาตรฐาน . มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

ป.2/1 พูดโต้ตอบด้วยคำสั้นๆง่าย ๆ ในการสื่อสารระหว่างบุคคลตามแบบที่ฟัง

มาตรฐาน .นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่าง ๆ โดยการพูดและการเขียน

ป.2/1 พูดให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว

จุดประสงค์การเรียนรู้

1. ออกเสียงคำศัพท์สิ่งของต่าง ๆ ภายในบ้านได้ถูกต้อง

2. บอกที่ตั้งของสิ่งต่าง ๆ ภายในบ้านได้

3. พูดถาม-ตอบเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับที่ตั้งของสิ่งต่าง ๆ ในบ้านได้

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

o รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์

þใฝ่เรียนรู้

þ มีวินัย

o ซื่อสัตย์สุจริต

o อยู่อย่างพอเพียง

þ มุ่งมั่นในการทำงาน

o รักความเป็นไทย

o มีจิตสาธารณะ

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

þความสามารถในการสื่อสาร

þ ความสามารถในการคิด

o ความสามารถในการแก้ปัญหา

o ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

o ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

สาระการเรียนรู้

คำศัพท์ทบทวน bedroom, bathroom, kitchen, living room

คำศัพท์ใหม่ sofa, TV, bed, wardrobe, toilet, shower, fridge, spoon

โครงสร้างใหม่ What’s it?

It’s a ______.

หน้าที่ทางภาษา การขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับที่ตั้งของเครื่องเรือนภายในบ้าน

(Asking for and giving information about things in the house)

 

กิจกรรมการเรียนรู้

1.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (Warm up)

1. ครูทักทายนักเรียนในห้องเรียน และนักเรียนทักทายครูโดยพร้อมเพรียงกัน

2.ครูทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับห้องต่าง ๆภายในบ้านที่เรียนมาในชั่วโมงที่แล้วแล้ว ได้แก่ bedroom, bathroom, living room, kitchen โดยที่ครูโชว์บัตรภาพและบัตรคำศัพท์แล้วให้นักเรียนช่วยกันบอกคำศัพท์

3. ครูแจ้งจุดประสงค์และกิจกรรมการเรียนรู้ให้นักเรียนทราบว่า ในชั่วโมงนี้ นักเรียนจะได้เรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับคำศัพท์เกี่ยวกับสิ่งของต่าง ๆภายในบ้าน รวมทั้งได้ฝึกสนทนาเพื่อถามตอบเกี่ยวกับสิ่งเหล่านี้

 

2.ขั้นนำเสนอ (Presentation)

1.ครูสอนคำศัพท์ใหม่ได้แก่ sofa, TV, bed, wardrobe, toilet, shower, fridge, spoonครูเตรียมPower Point นำเสนอคำศัพท์สิ่งของต่าง ๆ ภายในบ้าน

2. ครูเปิดภาพสิ่งของทีละภาพแล้วให้นักเรียนอ่านออกเสียงและสะกดคำศัพท์ตามครู จนคล่อง

3.ขั้นฝึก (Practice)

1.ครูสุ่มเรียกนักเรียนทีละคนให้ยืนขึ้นอ่านบัตรคำศัพท์ (1 คนต่อ 1 คำศัพท์) จนหมด ทั้ง 8 คำ

2.ครูทดสอบการจำคำศัพท์ของนักเรียน โดยการสุ่มเรียกนักเรียน 8 คน ให้ออกมา หน้าชั้นเรียน ครูติดบัตรคำศัพท์เกี่ยวกับห้องต่าง ๆภายในบ้านบนกระดาน แล้วยื่นบัตรคำเกี่ยวกับสิ่งของต่าง ๆ ภายในบ้านที่ครูเตรียมมาให้นักเรียนคนละ 1 คำ นักเรียนแต่ละคนต้องนำบัตรคำศัพท์ที่ตนเองได้รับ ติดบนกระดานตามที่ตั้งของสิ่งต่าง ๆ ภายในบ้านได้

3.ครูเปิดภาพสิ่งของในบ้านทีละภาพ และฝึกการใช้ประโยคคำถามและตอบ ดังนี้ ครูเปิดภาพเตียงนอน

T : What’s it?

Ss : It’s a bed.

4.ครูบอกนักเรียนว่าถ้าเราจะถามหาตำแหน่งของสิ่งของว่าอยู่ที่ไหน ให้นักเรียนใช้คำถาม และตอบดังนี้

A : Where is the _____?

B : It’s _____ the ______.

5. ครูเปิดภาพการวางสิ่งของในตำแหน่งต่าง ๆในบ้าน และถามให้นักเรียนตอบ เช่น

T : Where is the bed?

SS : It’s in the bedroom.

 

4. ขั้นนำไปใช้ (Production)

นักเรียนฝึกการฟังและจำคำศัพท์ด้วยเกม Flyswatter

1. บอกจุดประสงค์ในการเล่นเกมกับนักเรียน

2. อธิบายวิธีการเล่นและกติกาในการเล่นเกม

3. สาธิตการเล่น

4. เล่นเกม

ขณะเล่นเกม ครูคอยสังเกตความกระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม ตรวจสอบความถูกต้องคำศัพท์ และสังเกตความถูกต้องการเล่นเกมตามกติกา

5. สรุปผลหลังการเล่น

ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายผลการเล่นเกม วิธีเล่นเกม และสิ่งที่ได้จาก การเล่นเกม

 

5. ขั้นสรุป (Wrap up)

1.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้รับจากการเรียน

2.นักเรียนทำใบงานที่ 1 Things in the house

3.นักเรียนทำกิจกรรมคู่ในใบงานที่ 2 In my house

สื่อการเรียนรู้หรือแหล่งการเรียนรู้

1. Power Point สิ่งของในบ้าน จำนวน1 ไฟล์

2. บัตรภาพ คำศัพท์ห้องต่าง ๆ ภายในบ้าน จำนวน 4 ชิ้น

3. บัตรคำศัพท์ สิ่งของต่าง ๆ ภายในบ้าน จำนวน 8 ชิ้น

4. เกม Flyswatter จำนวน1 ใบ

5. ไม้ตีแมลงวัน สำหรับเล่นเกม จำนวน4 อัน

6. ใบงานที่ 1 Things in the house จำนวน1 ใบ

7. ใบงานที่ 2 In my house จำนวน 1 ใบ

 การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

๑. วัดและประเมินผลตามจุดประสงค์การเรียนรู้

จุดประสงค์การเรียนรู้

วิธีวัด

เครื่องมือวัด

เกณฑ์การประเมิน

คะแนน

รายละเอียดการประเมิน

ความรู้

1. ออกเสียงคำศัพท์สิ่งของต่าง ๆ ภายในบ้านได้ถูกต้อง

1.ใบงาน Things in the house

2.ใบงาน In my house

แบบประเมินชิ้นงาน

แบบประเมินชิ้นงาน

 

10

 

10

 

 

ผ่านเกณฑ์การประเมินทุกกิจกรรม ร้อยละ 80

ทักษะ

2. บอกที่ตั้งของสิ่งต่าง ๆ ภายในบ้านได้

3. พูดถาม-ตอบเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับที่ตั้งของสิ่งต่าง ๆ ในบ้านได้

1. ประเมินการออกเสียงคำศัพท์และการพูดประโยคตามโครงสร้าง

2. ประเมินการพูดถาม-ตอบเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับที่ตั้งของสิ่งต่าง ๆ ในบ้านได้(ประเมินการพูดประโยคตามโครงสร้าง)

แบบประเมินความสามารถในการเรียนรู้คำศัพท์และประโยค

5

ผ่านเกณฑ์การประเมินทุกกิจกรรม ร้อยละ 80

 

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2.ใฝ่เรียนรู้

3.มุ่งมั่นในการทำงาน

สังเกตความมีวินัย ความใฝ่เรียนรู้และความมุ่งมั่นในการทำงาน

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

3

ผ่านเกณฑ์การประเมินคุณลักษณะ อันพึงประสงค์ระดับคุณภาพพอใช้ขึ้นไป

 

ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นชัดเจนและสม่ำเสมอ คุณภาพดีมาก

ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นชัดเจนและบ่อยครั้ง คุณภาพดี

ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นบางครั้ง คุณภาพพอใช้

ระดับ 0 หมายถึง พฤติกรรมที่ไม่เคยปฏิบัติ คุณภาพปรับปรุง

๒. วัดและประเมินผลตามคุณลักษณะอันพึงประสงค์

คุณลักษณะฯ

วิธีวัด

เครื่องมือวัด

เกณฑ์การประเมิน

๑. ใฝ่เรียนรู้

สังเกต

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของผู้เรียน

เกณฑ์การประเมิน ดังนี้

1. มีตั้งใจ เพียรพยายามและสนใจเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้

2. แสวงหาความรู้จากแหล่งเรียนรู้ บันทึก วิเคราะห์ ตรวจสอบ สรุปเป็นองค์ความรู้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้วยวิธีต่าง ๆ และนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างเหมาะสม

ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นชัดเจนและสม่ำเสมอ คุณภาพดีมาก

ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นชัดเจนและบ่อยครั้ง คุณภาพดี

ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นบางครั้ง

คุณภาพ พอใช้

ระดับ 0 หมายถึง พฤติกรรมที่ไม่เคยปฏิบัติ

คุณภาพ ปรับปรุง

๒. มีวินัย

สังเกต

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของผู้เรียน

เกณฑ์การประเมิน ดังนี้

1. ปฏิบัติตนตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว โรงเรียนและสังคมไม่ละเมิดสิทธิของผู้อื่น

2. ตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่าง ๆ และรับผิดชอบในการทำงาน

ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นชัดเจนและสม่ำเสมอ คุณภาพดีมาก

ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นชัดเจนและบ่อยครั้ง คุณภาพดี

ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นบางครั้ง

คุณภาพ พอใช้

ระดับ 0 หมายถึง พฤติกรรมที่ไม่เคยปฏิบัติ

คุณภาพ ปรับปรุง

3. มุ่งมั่นในการทำงาน

สังเกต

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของผู้เรียน

เกณฑ์การประเมิน ดังนี้

1. ตั้งใจและรับผิดชอบในการปฏิบัติหน้าที่การงาน

2. ทำงานด้วยความเพียรพยายามและอดทนเพื่อให้งานสำเร็จตามเป้าหมาย

ระดับ 3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นชัดเจนและสม่ำเสมอ คุณภาพดีมาก

ระดับ 2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นชัดเจนและบ่อยครั้ง คุณภาพดี

ระดับ 1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินั้นบางครั้ง

คุณภาพ พอใช้

ระดับ 0 หมายถึง พฤติกรรมที่ไม่เคยปฏิบัติ

คุณภาพ ปรับปรุง

๓. วัดและประเมินผลตามสมรรถนสำคัญของผู้เรียน

สมรรถนะของผู้เรียน

วิธีวัด

เครื่องมือวัด

เกณฑ์การประเมิน

. มีความสามารถ ในการสื่อสาร

สังเกต

แบบสังเกตสมรรถนะความสามารถในการสื่อสาร

แบบสังเกต ๕ รายการ ดังนี้

๑. สามารถในการรับ-ส่งสารตรงตามวัตถุประสงค์

๒. มีความสามารถในการถ่ายทอดความรู้ ความคิด ความเข้าใจของตนเอง

๓. ใช้วิธีการสื่อสารที่เหมาะสม

๔. ใช้สำนวนที่เหมาะสม เลี่ยงการใช้ภาษาที่สร้างความขัดแย้ง

๕. สื่อสารด้วยเหตุผลและความถูกต้อง

ระดับ ๓ ปฏิบัติได้ ๔- ข้อ คุณภาพดีเยี่ยม

ระดับ ๒ ปฏิบัติได้ ๓ ข้อ คุณภาพดี

ระดับ ๑ ปฏิบัติได้ ๒ ข้อ คุณภาพผ่านเกณฑ์

ระดับ ๐ ปฏิบัติได้ ๐- ข้อคุณภาพปรับปรุง

๒. มีความสามารถ ในการคิด

สังเกต

แบบสังเกตสมรรถนะความสามารถในการคิด

แบบสังเกต ๕ รายการ ดังนี้

๑. แสดงความคิดและเหตุผล

๒. ร่วมคิด ร่วมทำ ร่วมแก้ไข

๓. คิดวิเคราะห์ ระบุ จำแนก จัดหมวดหมู่ และบอกความสัมพันธ์

๔. มีการคิดและเสนอองค์ความรู้

๕. คิดและตัดสินใจได้อย่างเหมาะสม

ระดับ ๓ ปฏิบัติได้ ๔- ข้อ คุณภาพดีเยี่ยม

ระดับ ๒ ปฏิบัติได้ ๓ ข้อ คุณภาพดี

ระดับ ๑ ปฏิบัติได้ ๒ ข้อ คุณภาพผ่านเกณฑ์

ระดับ ๐ ปฏิบัติได้ ๐- ข้อคุณภาพปรับปรุง

 

( นางสาวธนัญญาคงเดช)

ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย

ผู้ออกแบบแผนการจัดการเรียนรู้

............../....................../...............

 

การตรวจ ประเมินและความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา

การจัดการเรียนรู้และการจัดชั้นเรียน

การตรวจสอบ

มี

ไม่แน่ใจ

ไม่มี

๑. มีกิจกรรมให้ผู้เรียนเข้าถึงสิ่งที่เรียนและเข้าใจบทเรียน

 

 

 

๒. มีกิจกรรมให้ผู้เรียนสามารถเชื่อมโยงความรู้หรือประสบการณ์เดิมกับประสบการณ์ใหม่

 

 

๓. มีกิจกรรมให้ผู้เรียนได้สร้างความรู้เอง หรือได้สร้างประสบการณ์ใหม่จากการเรียนรู้

 

 

๔. มีกิจกรรมให้ผู้เรียนได้รับกระตุ้นและเกิดแรงจูงใจในการเรียนรู้

 

 

๕. มีกิจกรรมให้ผู้เรียนได้รับการพัฒนาทักษะความเชี่ยวชาญจากการเรียนรู้

 

 

๖. มีกิจกรรมให้ผู้เรียนได้รับข้อมูลสะท้อนกลับเพื่อปรับปรุงการเรียนรู้

 

 

๗. มีกิจกรรมให้ผู้เรียนได้รับการพัฒนาการเรียนรู้ในบรรยากาศชั้นเรียนที่เหมาะสม

 

 

๘. มีกิจกรรมให้ผู้เรียนสามารถกำกับการเรียนรู้และมีการเรียนรู้แบบนำตนเอง

 

 

oสาระการเรียนรู้และจุดประสงค์การเรียนรู้ตรงตามมาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัดชั้นปีและสาระแกนกลางที่กำหนดในหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช ๒๕๕๑

oแผนการจัดการเรียนรู้มีองค์ประกอบครบถ้วนทุกองค์ประกอบมีความสอดคล้องสัมพันธ์กันกิจกรรมการเรียนรู้เหมาะสมกับวัยธรรมชาติของผู้เรียนและธรรมชาติสาระการเรียนรู้

oนำไปใช้จัดกิจกรรมการเรียนรู้กับผู้เรียนได้

o อื่น ๆ (ระบุ)

...............................................................................................................................................................


ลงชื่อ ผู้ตรวจ/ประเมิน

(………………………………………..)

ตำแหน่ง............................................

………../………………….…./……………

 

ภาคผนวก

เกม flyswatter

 

จุดประสงค์ ทบทวนคำศัพท์ที่เรียนมาแล้ว

สมาชิก แบ่งนักเรียนเป็น 3 ทีม ทีมละเท่าๆ กัน

อุปกรณ์ บัตรคำศัพท์ พัดหรือไม้บรรทัด

การเตรียม เตรียมบัตรคำศัพท์ติดบนกระดาน

วิธีเล่น

1.ครูทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับสิ่งของต่าง ๆ ภายในบ้าน

2.ครูติดบัตรคำศัพท์ทั้งหมดบนกระดาน

3.แบ่งนักเรียนออกเป็น 3 ทีม ทีมละเท่าๆ กัน นักเรียนทั้ง 3 ทีม ส่งตัวแทนทีมละ 1คนเพื่อรอฟังวลีที่ครูจะพูด จากนั้นครูพูดวลี ที่สัมพันธ์กับบัตรคำที่ติดบนกระดาน ให้ตัวแทนของทั้ง3 ทีมแข่งกันวิ่งไปแตะที่บัตรคำซึ่งสัมพันธ์กับวลีที่ครูพูด นักเรียนตัวแทนทีมใดที่สามารถแตะบัตรคำศัพท์ได้เร็วกว่าและถูกต้องทีมนั้นก็จะได้ 1 คะแนนหลังจากนั้นวิ่งกลับไป และส่งตัวแทนคนต่อไปของแต่ละทีมออกมาเพื่อให้ผู้เล่นคนต่อไปของทั้ง3 ทีมเป็นผู้เล่นเกมเป็นลำดับถัดไป เล่นแบบนี้จนกว่าจะครบจำนวนบัตรคำที่มี กลุ่มใดทำคะแนนได้มากกว่าถือว่าชนะ

 ใบงานที่1 Things in the house

 

ใบงานที่ 2 In my house


 


แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง สิ่งของภายในบ้าน Things in the house
ภาษาต่างประเทศ ป.2 เปิดดู 29 ครั้ง

ช่องของ ครูธนัญญา คงเดช

โรงเรียนโรงเรียนบ้านโพนงามหนองตุ สพป.อุดรธานี เขต 1







แสดงความคิดเห็น




Food and Drinks
นัทธ์รพี มาลาศรี
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 30 ครั้ง
ภาษาอังกฤษป.2
อุทยาน กสิเจริญ
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 47 ครั้ง
การใช้ a, an
ศิธิร์อร สุภัทราพิสุทธิ์
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 27 ครั้ง
ภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
มานิดา ซ้ายสุพรรณ
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 27 ครั้ง
คำบุพบทบอกสถานที่ (Preposition of Place)
ธนัญญา คงเดช
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 26 ครั้ง
Where's the Teddy Bear?
สุพัตรา ฮาดนิล
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 39 ครั้ง
My body
นวพร อุดมกัน
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 47 ครั้ง
บทเรียนออนไลน์ วิชาภาษาอังกฤษ ป.2 เรื่อง Let�
เกริกเกียรติ ศรีบุญเรือง
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 39 ครั้ง
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Greeting การทักทาย
ศิธิร์อร สุภัทราพิสุทธิ์
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 38 ครั้ง
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง สิ่งของภายในบ้าน Th
ธนัญญา คงเดช
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 29 ครั้ง
K ค ควาย Y ย ยักษ์
เกริกเกียรติ ศรีบุญเรือง
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 30 ครั้ง
ภาษาอังกฤษ
เสาวภา สมศรี
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 31 ครั้ง
Greeting การทักทาย
ศิธิร์อร สุภัทราพิสุทธิ์
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 31 ครั้ง
สิ่งของในห้องเรียน (Things in the house)
ธนัญญา คงเดช
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 31 ครั้ง
ใบความรู้ เรื่อง Articles
วนิดา เปรมปรีดิ์
ภาษาต่างประเทศ... ป.2
เปิดดู 35 ครั้ง

OBEC PLAY Education Platform | Powered By Spirit Team