แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์รหัสวิชา ค 15101

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 โรงเรียนบ้านโนนชัยศรี ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง เศษส่วน จำนวน 34 ชั่วโมง

เรื่อง จำนวน 1/2 เวลา 1 ชั่วโมง

ผู้สอนนางสาวศรีประภา บุญหล่าวันที่


1. สาระและมาตรฐานการเรียนรู้

สาระที่ 1 จำนวนและพีชคณิต

มาตรฐาน ค. 1.1 เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของจำนวน ผลที่เกิดขึ้นจากการดำเนินการสมบัติของการดำเนินการและนำไปใช้


2. ตัวชี้วัด

ค 1.1 ป.5/3 หาผลบวก ผลลบของเศษส่วนและจำนวนคละ


3. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การเปรียบเทียบเศษส่วนโดยใช้ 1/2 ทำได้โดยการครึ่งหนึ่งของตัวส่วน แล้วนำไปเปรียบเทียบกับตัวเศษ ว่า ตัวเศษมากกว่า น้อยกว่า หรือเท่ากับครึ่งหนึ่งของตัวส่วน


4.จุดประสงค์การเรียนรู้

1.นักเรียนสามารถบอกวิธีการเปรียบเทียบเศษส่วนที่เท่ากับ 1/2 ได้ (K)

2.นักเรียนสามารถเปรียบเทียบเศษส่วนที่เท่ากับ 1/2 ได้ (P)

3. มีการทำงานเป็นทีม (A)


5.สาระการเรียนรู้

การเปรียบเทียบเศษส่วน


6. กระบวนการทางคณิตศาสตร์

1. การสื่อสารและการสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์

2. การเชื่อมโยง

3. การให้เหตุผล

7.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1.ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

3. ความสามารถในการแก้ปัญหา


8. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1.มีวินัย

2.ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน


9.กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นที่ 1 นำเสนอสถานการณ์ปัญหาปลายเปิด (15 นาที)

1. ครูถามคำถามนักเรียนว่า "นักเรียนเคยได้ยินคำว่าครึ่ง หรือแบ่งครึ่งหรือไม่ เคยได้ยินที่ไหน”นักเรียนทุกคนตอบคำถาม

2. แล้วสนทนาเกี่ยวกับความหมายของครึ่ง หรือ 1/2 ครูกำหนดจำนวนนับที่เป็นจำนวนคู่หลาย ๆ จำนวน เช่น 2, 4, 6, 8 … แล้วให้นักเรียนช่วยกันบอกจำนวนที่เป็นครึ่งของจำนวนนับเหล่านั้นอย่างรวดเร็ว

3. จากนั้นให้นักเรียนร่วมกันพิจารณาเศษส่วนที่เท่ากับ 1/2 ในหนังสือเรียนหน้า 5 แล้วร่วมกันสังเกตตัวเศษและตัวส่วนของเศษส่วนที่เท่ากับ 1/2 ว่ามีความสัมพันธ์กันอย่างไร

 

เพื่อนำไปสู่ข้อสังเกตที่ว่าเศษส่วนที่เท่ากับ 1/2 ตัวส่วนเป็น 2 เท่าของตัวเศษ หรือ ตัวเศษเป็นครึ่งของตัวส่วน

4. ครูให้นักเรียนช่วยกันหาเศษส่วนที่เท่ากับ 1/2 หลาย ๆ จำนวนที่ไม่ซ้ำกับเศษส่วนที่ยกตัวตัวอย่าง

5. ครูตั้งคำถามว่า "แล้วถ้าเป็นเลขคี่ นักเรียนจะแบ่งครึ่งได้อย่างไร และสมารถเขียนเป็นเศษส่วนได้ไหมน้า ถ้าเขียนได้ เขียนอย่างไร” ให้นักเรียนในห้องช่วยกันตอบ



ขั้นที่ 2 เรียนรู้ด้วยตนเองของนักเรียน (30 นาที)

1. จากนั้นครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน แจกกระดาษวงกลมรูปพิซซ่าและใบกิจกรรม ให้นักเรียนร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมเกี่ยวกับการหาจำนวนที่เป็นครึ่งของจำนวนคี่ด้วยกระดาษวงกลม

2. จากนั้นครูนำเสนอสถานการณ์ในกิจกรรมที่ 1 การแบ่งพิซซ่า "มีพิซซ่าถาดใหญ่ 7 ถาด ต้องการแบ่งให้เพื่อนครึ่งหนึ่ง จะมีวิธีการแบ่งได้อย่างไรและได้พิซซ่าคนละกี่ถาด” ให้เวลา 5 นาที









3. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอแนวคิดของกลุ่มตัวเอง ครูเขียนแนวคิดของนักเรียนทุกกลุ่มลงบนกระดาน พร้อมร่วมกันวิเคราะห์แนวคิดของแต่ละกลุ่ม เพื่อไปสู่ข้อสรุปว่า การแบ่งจำนวนคี่สามารถเขียนให้อยู่ในรูปของจำนวนคละ ซึ่งมีเศษส่วนเป็น 1/2

4. ครูแจกใบกิจกรรมที่ 2 การเปรียบเทียบเศษส่วนโดยใช้ 1/2 เป็นเกณฑ์ กระดาษวงกลมรูปพิซซ่า 3 แผ่นใหญ่ และกรรไกรให้กับนักเรียน แล้วลงมือแก้ปัญหาภายในกลุ่มของตัวเอง โดยให้เวลาแต่ละกลุ่มแก้ปัญหา 15 นาที โดยให้เงื่อนไขว่าถ้ากลุ่มไหนเสร็จไม่ทันเวลาที่กำหนดจะได้การบ้านเพิ่ม

 

6. นักเรียนภายในกลุ่มระดมสมองในการแก้ปัญหาใบกิจกรรมที่ 2 ครูคอยสังเกตและให้คำแนะนำเมื่อนักเรียนมีคำถาม


ขั้นที่ 3 อภิปรายและเปรียบเทียบแนวคิดร่วมกันทั้งชั้นเรียน (15 นาที)

1. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอแนวคิดของกลุ่มตัวเองหน้าชั้นเรียน ครูเขียนแนวคิดของนักเรียนทุกกลุ่มลงบนกระดานและให้ข้อเสนอแนะเกี่ยวกับแนวคิดของนักเรียนว่าควรปรับปรุงหรือเพิ่มเติมตรงไหนเพื่อให้ง่ายและทำได้เร็วขึ้น

2. ครูถามคำถาม "นักเรียนคิดว่าวิธีการของกลุ่มไหนง่ายและเร็วที่สุด เพราะอะไร” ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มปรึกษากันและเลือกมากลุ่มละ 1 วิธี

3. ครูสรุปวิธีการที่นักเรียนในห้องเห็นว่าง่ายและเร็วที่สุด


ขั้นที่ 4 สรุปโดยการเชื่อมโยงแนวคิดของนักเรียนที่เกิดขึ้นในชั้นเรียน (5 นาที)

1. ครูให้นักเรียนเขียนสรุปวิธีการที่ง่ายที่สุดในการเปรียบเทียบเศษส่วนโดยใช้ 1/2 เป็นเกณฑ์ ลงในสมุดของตัวเอง

2. ครูถามคำถามชวนคิดกับนักเรียน "ถ้าเราไม่ใช้ 1/2 เป็นเกณฑ์ในการเปรียบเทียบเศษส่วน เราสามารถเปรียบเทียบเศษส่วนด้วยวิธีอื่นได้ไหมหรือไม่”

 

คาดการณ์แนวคิดของนักเรียน

นักเรียนตัดกระดาษวงกลมรูปพิซซ่าออกเป็นส่วนๆ

นักเรียนพับกระดาษวงกลมรูปพิซซ่าเป็นส่วนๆ

นักเรียนหาครึ่งหนึ่งของตัวส่วนแล้วเปรียบเทีนบกับตัวเศษ

10. สื่อการเรียนรู้

หนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ป.5 เล่ม 1 สสวท.

แบบฝึกคณิตศาสตร์ ป.5 เล่ม 1 สสวท.

รูปพิซซ่า กลุ่มละ 10 ชิ้น และรูปพิซซ่าใหญ่กลุ่มละ 3 ชิ้น

ใบกิจกรรมที่ 1 - 2

กาว

กรรไกร



11. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

วิธีการเครื่องมือเกณฑ์การผ่าน

การสังเกตการอภิปรายแบบสังเกตการอภิปรายระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไป

การทดสอบแบบทดสอบร้อยละ 70 ขี้นไป

การสังเกตพฤติกรรมการทำงานเป็นกลุ่มแบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานเป็นกลุ่มระดับคุณภาพ 2 ขึ้นไป




บทความ การเปรียนเทียบเศษส่วนด้วยจำนวน 1/2
คณิตศาสตร์ ป.5 เปิดดู 32 ครั้ง

ช่องของ ครูศรีประภา บุญหล่า

โรงเรียนโรงเรียนบ้านโนนชัยศรี สพป.อุดรธานี เขต 1







แสดงความคิดเห็น




การหารทศนิยมด้วยจำนวนนับ (Video)
ศิรินภา โสภณ
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 30 ครั้ง
พีระมิด คณิตศาสตร์ ป.5
ณัฏฐิญา เคนทุม
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 42 ครั้ง
การหาเศษส่วนที่เท่ากับเศษส่วนที่กำหนดให้ คณิตศา
อมเรศ จิตะรักษ์
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 35 ครั้ง
ความเป็นมาขออง pi
วิไลวรรณ ุสุระวนิชกุล
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 47 ครั้ง
การบวก ลบ คูณหารทศนิยม
วิไลวรรณ ุสุระวนิชกุล
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 39 ครั้ง
การหารเศษส่วนกับจำนวนนับ คณิตศาสตร์ ป.5
อมเรศ จิตะรักษ์
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 36 ครั้ง
การคูณทศนิยมด้วย 10 100 และ 1,000 (Video)
ศิรินภา โสภณ
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 35 ครั้ง
08_ผลคูณของทศนิยมกับจำนวนนับโดยใช้ความสัมพันธ์ร
ยุทธการ ทหารนะ
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 66 ครั้ง
ใบความรู้ เรื่อง เศษส่วน
พิเชาวน์ องค์อนุรักษ์
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 77 ครั้ง
แผนภูมิแท่งย่นระยะ คณิตศาสตร์
นงนภา ศิริเวช
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 40 ครั้ง
ลักษณะของสามเหลี่ยมและสี่เหลี่ยม
พรรณนรา ทิพย์จรูญ
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 43 ครั้ง
การบวกเศษส่วน YT
อธิวัฒน์ หอมอ่อน
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 41 ครั้ง
เศษส่วนที่เท่ากับจำนวนนับ คณิตศาสตร์ ป.5
อัคคเดช หันประดิษฐ์
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 41 ครั้ง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง จำนวน 1/2
ศรีประภา บุญหล่า
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 34 ครั้ง
การหารเศษส่วน ห้องเรียนครูแพม
หนึ่งฤทัย ชัยรส
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 27 ครั้ง
ลักษณะของสามเหลี่ยมและสี่เหลี่ยม
ศรีประภา บุญหล่า
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 29 ครั้ง
วิชาคณิตศาสตร์ ชั้น ป.5 เรื่อง การบวก ลบ คูณ หา
พิเชาวน์ องค์อนุรักษ์
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 47 ครั้ง
การคูณทศนิยมด้วย 10 100 และ 1,000
ศิรินภา โสภณ
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 35 ครั้ง
การอ่านแผนภูมิแท่งที่มีการย่นระยะ
วิไลวรรณ ุสุระวนิชกุล
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 39 ครั้ง
การบวกเศษส่วน
อธิวัฒน์ หอมอ่อน
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 36 ครั้ง
คณิตยาก ง่าย
นะวมิณฑ์ ไผ่ป้อง
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 45 ครั้ง
การหารทศนิยมด้วยจำนวนนับ
ศิรินภา โสภณ
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 34 ครั้ง
บทความ การหารทศนิยมด้วยจำนวนนับ
ศิรินภา โสภณ
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 29 ครั้ง
การหารเศษส่วนกับเศษส่วน คณิตศาสตร์ ป.5
พิเชาวน์ องค์อนุรักษ์
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 39 ครั้ง
บทความ การเปรียนเทียบเศษส่วนด้วยจำนวน 1/2
ศรีประภา บุญหล่า
คณิตศาสตร์... ป.5
เปิดดู 32 ครั้ง

OBEC PLAY Education Platform | Powered By Spirit Team