แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา  ศาสนาและวัฒนธรรม                            ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5หน่วยการเรียนรู้ที่ 11  ธนาคารและการกู้ยืมเงิน                                         เวลา  6 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่6 เรื่อง บทบาทหน้าที่เบื้องต้นของธนาคาร                         เวลา  ชั่วโมง 

ผู้สอน  นายอัมรินทร์  สินชัย                                                ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา   2565

สอนวันที่..............เดือน.............................พ.ศ...................              

 

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

                      ส 3.2  เข้าใจระบบและสถาบันทางเศรษฐกิจต่างๆ ความสัมพันธ์ทางเศรษฐกิจและความจำเป็นของการร่วมมือทางเศรษฐกิจในสังคมโลก

                 ตัวชี้วัดชั้นปี

ส 3.2 ป.5/1 อธิบายบทบาทหน้าที่เบื้องต้นของธนาคาร

ส 3.2 ป.5/2 จำแนกผลดีผลเสียของการกู้ยืมเงิน

2. สาระสำคัญ

                    ธนาคารเป็นหน่วยงานหรือองค์กรที่ทำหน้าที่รับฝากเงินและให้การกู้ยืมเงิน หรือเป็นตัวกลางที่รับเงินออมจากผู้มีเงินออมต่างๆ มาให้ผู้ที่ต้องการกู้ยืมเพื่อใช้ในการอุปโภคบริโภคหรือเพื่อการลงทุน

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้

1.นักเรียนสามารถอธิบายบทบาทหน้าที่หลักของธนาคารได้(K)

   ด้านทักษะกระบวนการ

2.นักเรียนวิเคราะห์หรือจำแนกหน้าที่ของธนาคารแต่ละประเภทได้ (P)

   ด้านเจตคติและคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

1.    นักเรียนมีวินัยในการเรียน

2.    นักเรียนมีความสนใจใฝ่รู้

3.    นักเรียนมีความรับผิดชอบ

4.    นักเรียนมีความมุ่งมั่นในการทำงาน

4. สาระการเรียนรู้

       4.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง

            -บทบาทหน้าที่ของธนาคารโดยสังเขป

           4.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

 -(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) บูรณาการการเรียนรู้

 

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

       5.1 ความสามารถในการสื่อสาร

          5.2 ความสามารถในการคิด

  -ทักษะการวิเคราะห์

  -ทักษะการเชื่อมโยง

  -ทักษะการสรุปความ

          5.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

6. กระบวนการจัดการเรียนรู้ (รูปแบบการสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ Inquiry Method : 5E)

 นำเข้าสู่บทเรียน

ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ  (10 นาที)

      1. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างสถาบันการเงิน หรือธนาคารที่นักเรียนรู้จักมาอภิปรายร่วมกันว่านักเรียนเคยไปใช้บริการหรือไม่ อย่างไร (พร้อมเปิดคลิปวิดีโอเกี่ยวกับธนาคารให้นักเรียนดู)

2. ครูนำภาพสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายธนาคารต่างๆ มาให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนช่วยกันตอบว่า เป็นสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายของธนาคารใด

 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้  (40 นาที)

ขั้นที่ 2 สำรวจค้นหา

3. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5-7 คน ตามความสมัครใจแล้วให้แต่ละกลุ่มเลือกหัวหน้ากลุ่มหรือผู้นำกลุ่ม มีการแบ่งหน้าที่ความรับผิดชอบในกลุ่ม และช่วยกันเพื่อแก้ปัญหา เสนอความคิด วางแผนและกำหนดภาระงานรวมทั้งเปิดโอกาสให้สมาชิกในกลุ่มได้นำเสนอความคิดเห็นและรับฟังความคิดเห็นของสมาชิกอย่างมีเหตุผล

4. ครูให้นักเรียนส่งตัวแทนกลุ่มออกมาจับฉลากเลือกชื่อธนาคารที่มีวัตถุประสงค์พิเศษ พร้อมทั้งช่วยกันศึกษาข้อมูลจากหนังสือเรียน ใบความรู้ที่ครูแนะนำให้พร้อมบันทึกข้อมูลลงในกระดาษใบงานที่ครูกำหนดให้

ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้ 

         5. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียนและครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายความรู้    

   ที่ได้จากการศึกษาร่วมกัน

     6. ครูอธิบายเพิ่มเติมในเนื้อหาที่นักเรียนนำเสนอ

     ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ

     7. ครูให้นักเรียนรับใบงานที่ 1.1 เรื่องหน้าที่เบื้องต้นของธนาคาร พร้อมนำใบงานไปทำเป็นการบ้านและร่วมกันตรวจสอบความถูกต้องและปรับปรุงแก้ไขคำตอบในใบงาน และอภิปรายร่วมกันในประเด็นสำคัญ (เฉลยใบงานในชั่วโมงถัดไป)

 

 

ขั้นสรุป

 ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล

    8. ครูและนักเรียนร่วมกันอธิบายสรุปความรู้ที่ได้จากการศึกษาเรื่อง บทบาทหน้าที่เบื้องต้นของธนาคาร โดยให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันตอบคำถามจากการที่ได้รับฟังจากกลุ่มนำเสนอและครูผู้สอน

         

7. สื่อและแหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้

          1)  คลิปวิดีโอ

          2)  หนังสือเรียนสังคมศึกษา ป.5 

          3)  บัตรภาพ

          4)  ใบความรู้เรื่อง หน้าที่เบื้องต้นของธนาคาร

        แหล่งการเรียนรู้

1)     ห้องสมุด

2)     Youtube


แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาสังคมศึกกษา ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ป.5 เปิดดู 38 ครั้ง

ช่องของ ครูอัมรินทร์ สินชัย

โรงเรียนโรงเรียนบ้านหนองแวงจุมพล สพป.อุดรธานี เขต 1







แสดงความคิดเห็น




วิธีการทางประวัติศาสตร์ วิชาประวัติศาสตร์ ป.5
รัชนีกร พันลำภักดิ์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 37 ครั้ง
วิธีการทางประวัติศาสตร์ วิชาประวัติศาสตร์ ป.5
รัชนีกร พันลำภักดิ์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 38 ครั้ง
วิธีการทางประวัติศาสตร์ วิชาประวัติศาสตร์ ป.5
กฤษณา ลานนท์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 39 ครั้ง
ปัจจัยการผลิตและการบริการ ป.5
รัชนีกร พันลำภักดิ์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 26 ครั้ง
แบบทดสอบวิชาสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม เรื่อง
พิมล ป้องเรือ
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 23 ครั้ง
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาสังคมศึกกษา ชั้นประถมศ
อัมรินทร์ สินชัย
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 38 ครั้ง
สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
พิมล ป้องเรือ
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 42 ครั้ง
เครื่องมือทางภูมิศาตร์
อัมรินทร์ สินชัย
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 51 ครั้ง
ช่องบทเรียนของฉัน
นางสาวปิยพร จตุรงค์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 33 ครั้ง
สัตว์ที่น่ารู้จัก
พิมล ป้องเรือ
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 30 ครั้ง
พุทธประวัติ
สุวนันท์ ทองขาม
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 28 ครั้ง
การเสียกรุงศรีอยุธยา
พิมล ป้องเรือ
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 34 ครั้ง
วิจัยในชั้นเรียน
พิมล ป้องเรือ
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 37 ครั้ง
ใบความรุู้ปัจจัยการผลิต
นางสาวปิยพร จตุรงค์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 24 ครั้ง
ปัจจัยการผลิตและการบริการ วิชาสังคมศึกษา
นางสาวปิยพร จตุรงค์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 44 ครั้ง
ใบความรู้วิธีการทางประวัติศาสตร์ วิชาประวัติศาส
รัชนีกร พันลำภักดิ์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 45 ครั้ง
ปัจจัยการผลิตสินค้าและบริการ ป.5
นางสาวปิยพร จตุรงค์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 33 ครั้ง
ช่องบทเรียนวิชาสังคม
รัชนีกร พันลำภักดิ์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 30 ครั้ง
อิทธิพลของอารยธรรมอินเดียที่มีต่อประเทศไทย วิชา
นางสาวปิยพร จตุรงค์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 25 ครั้ง
วิธีการทางประวัติศาสตร์ วิชาประวัติศาสตร์ ป.5
นางสาวปิยพร จตุรงค์
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 30 ครั้ง
สมเด็จพระพุทธยอดฟ้า
พิมล ป้องเรือ
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 40 ครั้ง
พระเจ้าตากสิน
พิมล ป้องเรือ
สังคมศึกษา ศาสนา แ... ป.5
เปิดดู 30 ครั้ง

OBEC PLAY Education Platform | Powered By Spirit Team